spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਹੁਣ UPI ਰਾਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਡਿਜੀਟਲ ਰੁਪਏ ਦਾ ਲੈਣ-ਦੇਣ, SBI ਨੇ ਕਰੋੜਾਂ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਤੋਹਫ਼ੇ ‘ਚ ਦਿੱਤੀ ਇਹ ਸੇਵਾ

Date:

ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਬੈਂਕ SBI ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਪਹਿਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਨਾਲ, ਹੁਣ ਕਰੋੜਾਂ ਲੋਕ UPI ਰਾਹੀਂ ਸਿੱਧੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਡਿਜੀਟਲ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ। ਭਾਰਤੀ ਸਟੇਟ ਬੈਂਕ ਦੀ ਇਸ ਨਵੀਂ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਨਾਲ ਡਿਜੀਟਲ ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਮਿਲਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ।

ਇਹ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਡਿਜੀਟਲ ਕਰੰਸੀ ਹੈ

ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਡਿਜੀਟਲ ਕਰੰਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਡਿਜੀਟਲ ਕਰੰਸੀ ਜਾਂ ਸੀਬੀਡੀਸੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਐਸਬੀਆਈ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਜੋ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਦੇ ਈ-ਰੁਪਏ ਯਾਨੀ ਡਿਜੀਟਲ ਰੁਪਈ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਸਨ। CBDC ਉਸੇ ਬਲਾਕਚੈਨ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਕ੍ਰਿਪਟੋ ਮੁਦਰਾਵਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ CBDCs ਕ੍ਰਿਪਟੋ ਮੁਦਰਾਵਾਂ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵੱਖਰੀਆਂ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ ਸਾਵਰੇਨ ਗਾਰੰਟੀ ਮਿਲੀ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਕਾਗਜ਼ੀ ਮੁਦਰਾ ਨੂੰ ਮਿਲੀ ਹੈ।

SBI ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸਦੀ ਨਵੀਂ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਨੇ UPI ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲ ਰੁਪਏ ਦੇ ਨਾਲ ਇੰਟਰਓਪਰੇਬਲ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਗਾਹਕ ਐਸਬੀਆਈ ਐਪ ਦੁਆਰਾ eRupee ਰਾਹੀਂ ਇਸ ਸੇਵਾ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਐਪ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ, ਉਪਭੋਗਤਾ ਕਿਸੇ ਵੀ ਦੁਕਾਨ ਜਾਂ ਕਿਤੇ ਵੀ UPI QR ਕੋਡ ਨੂੰ ਸਕੈਨ ਕਰਕੇ ਡਿਜੀਟਲ ਰੁਪਏ ਨਾਲ ਸਿੱਧਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਐਸਬੀਆਈ ਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਯਕੀਨ ਹੈ
ਐਸਬੀਆਈ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਕਦਮ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸਹੂਲਤ ਅਤੇ ਆਸਾਨ ਉਪਲਬਧਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ। ਬੈਂਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੀਬੀਡੀਸੀ ਨੂੰ ਯੂਪੀਆਈ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਡਿਜੀਟਲ ਕਰੰਸੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵਧੇਗੀ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੁਣ ਲੋਕ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਲੈਣ-ਦੇਣ ‘ਚ ਡਿਜੀਟਲ ਪੈਸੇ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਸਕਣਗੇ। ਬੈਂਕ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਇਹ ਪਹਿਲ ਡਿਜੀਟਲ ਕਰੰਸੀ ਈਕੋਸਿਸਟਮ ਲਈ ਗੇਮ ਚੇਂਜਰ ਸਾਬਤ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

CBDC ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ
ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਆਮ ਬਜਟ 2022-23 ਵਿੱਚ ਸੀਬੀਡੀਸੀ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ 1 ਦਸੰਬਰ, 2022 ਤੋਂ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਡਿਜੀਟਲ ਕਰੰਸੀ ਦੀ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਲਗਭਗ ਸਾਰੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬੈਂਕ CBDC ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਐਸਬੀਆਈ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਾ ਖਾਸ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ, ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਅਤੇ ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਦੇ ਖੇਤਰਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਬਾਕੀ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਅੱਗੇ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related