spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਵਿਦਾ ਹੋਇਆ ਮਾਨਸੂਨ

Date:

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ 25 ਜੂਨ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ ਮਾਨਸੂਨ ਨੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਰਹੀ ਕਿ 2011 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਲਗਾਤਾਰ ਛੇਵਾਂ ਸਾਲ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਮਾਨਸੂਨ ਆਮ ਵਾਂਗ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਵਾਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 438.8 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਆਮ ਵਰਖਾ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 416.7 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਮੀਂਹ ਪਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਆਮ ਨਾਲੋਂ ਪੰਜ ਫੀਸਦੀ ਘੱਟ ਹੈ, ਫਿਰ ਵੀ ਇਹ ਬਾਰਿਸ਼ ਦੀ ਆਮ ਸੀਮਾ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੈ।

ਪੰਜਾਬ ਦੇ 22 ਵਿੱਚੋਂ 9 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਆਮ ਰਿਹਾ

ਇਸ ਵਾਰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ 22 ਵਿੱਚੋਂ 9 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਆਮ ਰਿਹਾ, ਜਦੋਂ ਕਿ 4 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਆਮ ਨਾਲੋਂ ਵੱਧ, 2 ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ, ਇੱਕ ਵਿੱਚ ਆਮ ਨਾਲੋਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਅਤੇ 6 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਆਮ ਨਾਲੋਂ ਘੱਟ। ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਤਰਨਤਾਰਨ ਵਿੱਚ ਆਮ ਨਾਲੋਂ 80 ਫੀਸਦੀ ਵੱਧ ਅਤੇ ਫਾਜ਼ਿਲਕਾ ਵਿੱਚ ਆਮ ਨਾਲੋਂ 64 ਫੀਸਦੀ ਘੱਟ ਮੀਂਹ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜੇਕਰ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਜੁਲਾਈ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਰਿਸ਼ 231.3 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਜੋ ਕਿ ਆਮ ਨਾਲੋਂ 43 ਫੀਸਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ। ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਮੀਂਹ 54.9 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਆਮ ਨਾਲੋਂ 62 ਫੀਸਦੀ ਘੱਟ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਮਾਨਸੂਨ ਦਾ ਇਹ ਮੌਸਮ ਬਹੁਤ ਅਸਥਿਰ ਸੀ

ਇਸ ਵਾਰ ਮਾਨਸੂਨ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ 25 ਜੂਨ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦਾਖਲ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ 2 ਜੁਲਾਈ ਤੱਕ ਇਸ ਨੇ ਪੂਰੇ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਲਪੇਟ ਵਿੱਚ ਲੈ ਲਿਆ ਸੀ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਕੇਂਦਰ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਮਨਮੋਹਨ ਸਿੰਘ ਅਨੁਸਾਰ ਮਾਨਸੂਨ ਦਾ ਇਹ ਮੌਸਮ ਬਹੁਤ ਅਸਥਿਰ ਸੀ। ਜੁਲਾਈ ‘ਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਾਰਿਸ਼ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਅਤੇ ਅਗਸਤ ‘ਚ ਘੱਟ ਬਾਰਿਸ਼ ਕਾਰਨ ਨਮੀ ਵਾਲੀ ਗਰਮੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ।

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related