spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਐਪਲ-ਗੂਗਲ ਅਤੇ ਐਮਾਜ਼ੋਨ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ 5,000 ਕਰੋੜ ਦੀ ਟੈਕਸ ਜਾਂਚ

Date:

ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਵਿਭਾਗ ਐਪਲ, ਗੂਗਲ ਅਤੇ ਐਮਾਜ਼ਾਨ ਦੀਆਂ ਭਾਰਤੀ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਨਾ ਕਰਨ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਕੇਸ ਵਿੱਚ 5,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਸੰਭਾਵੀ ਟੈਕਸ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। 2021 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਇੱਕ ਜਾਂਚ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ, ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਇਹਨਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੋਂ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਤਬਾਦਲੇ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਦੇ ਅਭਿਆਸਾਂ ਬਾਰੇ ਜਵਾਬ ਮੰਗੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਜਵਾਬ ਨੂੰ ਵੀ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਵਿਭਾਗ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰਬਾਜ਼ੀ, ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ, ਪ੍ਰਮੋਸ਼ਨ ਖਰਚੇ, ਰਾਇਲਟੀ ਭੁਗਤਾਨ, ਵਪਾਰ, ਸਾਫਟਵੇਅਰ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਸਹਾਇਤਾ ਸੇਵਾਵਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ‘ਤੇ ਤਿੰਨ ਤਕਨੀਕੀ ਦਿੱਗਜਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਐਪਲ ਦੀ ਭਾਰਤੀ ਯੂਨਿਟ ਅਸਲੀ ਡਿਵਾਈਸਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਘਰੇਲੂ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਵੇਚਣ ਲਈ ਜਾਂਚ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਐਪਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਟੈਕਸ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੈ। ਭਾਰਤ ‘ਚ ਐਪਲ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ 2022-23 ਦੌਰਾਨ 48 ਫੀਸਦੀ ਵਧ ਕੇ 50,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਦਾ ਸ਼ੁੱਧ ਲਾਭ ਵਧ ਕੇ 2,229 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

100 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਨਦਾਰੀ ਐਮਾਜ਼ੋਨ ‘ਤੇ

ਜਾਂਚ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਐਮਾਜ਼ਾਨ ਦੀ ਗਾਹਕ ਡਿਲਿਵਰੀ ਫੀਸ ਦਾ 50% ਇਸ਼ਤਿਹਾਰਬਾਜ਼ੀ, ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਅਤੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਖਰਚਿਆਂ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਟੈਕਸ ਦੇਣਦਾਰੀ 100 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋ ਗਈ। ਗੂਗਲ ਇੰਡੀਆ ਲਈ, ਇਹ ਮੁੱਦਾ ਕੁਝ ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ ਜੋ ਫਾਰਮ 3 ਸੀਈਬੀ ਵਿੱਚ ਰਿਪੋਰਟ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਹ ਇੱਕ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਟੈਕਸ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੋ Google ‘ਤੇ ਇੱਕ ਦੇਣਦਾਰੀ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਹੈ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਕੀਮਤ

ਰੇਜ਼ਰਪੇ: ਨੂੰ 30 ਕਰੋੜ ਡਾਲਰ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ 

ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਪਲੇਟਫਾਰਮ Razorpay ਨੇ ਇੱਕ ਕਰਾਸ-ਕੰਟਰੀ ਰਲੇਵੇਂ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀ ਮੂਲ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਕਾਰਨ, Razorpay ਨੂੰ 25 ਤੋਂ 300 ਕਰੋੜ ਡਾਲਰ ਤੱਕ ਟੈਕਸ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਰਲੇਵਾਂ ਅਮਰੀਕੀ ਰਜਿਸਟਰਡ ਕੰਪਨੀ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਭਾਰਤੀ ਸ਼ਾਖਾ ਵਿਚਕਾਰ ਹੋਵੇਗਾ। Razorpay ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੇ 2021 ਵਿੱਚ 7.5 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ, ਰਲੇਵੇਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਮੁੱਲ ਵਾਲਾ ਮੰਨਿਆ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related