spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਲੋਅ ਬੀਪੀ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਚੱਕਰ ਆਉਣ ‘ਤੇ ਤੁਰੰਤ ਇਹ ਦੋ ਕੰਮ ਕਰਨੇ ਚਾਹੀਦੇ, ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਬਣ ਸਕਦੀ ਜਾਨ ‘ਤੇ

Date:

ਘੱਟ ਬੀਪੀ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਚੱਕਰ ਆਉਣੇ, ਬੇਚੈਨੀ ਅਤੇ ਸਿਰ ਦਰਦ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ ਸੋਚਿਆ ਹੈ ਕਿ ਘੱਟ ਬੀਪੀ ਅਤੇ ਚੱਕਰ ਆਉਣ ਦਾ ਕੀ ਸਬੰਧ ਹੈ? ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਘੱਟ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰੀਰ ਦੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਹੌਲੀ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ। ਸਵਾਲ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਹੜੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਪਹਿਲਾ ਸਵਾਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਬੀਪੀ ਘੱਟ ਕਿਉਂ ਹੈ ਅਤੇ ਘੱਟ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਚੱਕਰ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ?

ਘੱਟ ਬੀ.ਪੀ. ਦੇ ਕਾਰਨ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੱਕਰ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ?

ਲੋਅ ਬੀਪੀ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦੀ ਰੀਡਿੰਗ ਹਮੇਸ਼ਾ ਦੋ ਨੰਬਰਾਂ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਸਿਸਟੋਲਿਕ ਦਬਾਅ ਉੱਪਰ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਧਮਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਮਾਪਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਦਿਲ ਧੜਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖੂਨ ਨਾਲ ਭਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹੇਠਲਾ ਨੰਬਰ ਡਾਇਸਟੋਲਿਕ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਮਾਪਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਦਿਲ ਦੀ ਧੜਕਣ ਸ਼ਾਂਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਧਮਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦਬਾਅ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਧਾਰਣ ਬੀਪੀ 90/60 mmHg ਅਤੇ 120/80 mmHg ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਜਦੋਂ ਇਹ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ BP ਘੱਟ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡਾ ਬੀਪੀ ਘੱਟ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੱਕਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਕੀ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ?

ਲੂਣ ਪਾਣੀ ਪੀਓ

ਜੇਕਰ ਘੱਟ ਬੀਪੀ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਚੱਕਰ ਆ ਰਿਹਾ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਨਮਕ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਦਿਓ। ਦਰਅਸਲ, ਅਜਿਹਾ ਇਸ ਲਈ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਵਿਚ ਸੋਡੀਅਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਅਤੇ ਬੀਪੀ ਵਧਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਖੂਨ ਨੂੰ ਪੰਪ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਖੂਨ ਦਾ ਪ੍ਰਵਾਹ ਵਧਦਾ ਹੈ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਵਿਚ ਚੀਨੀ ਅਤੇ ਨਮਕ ਦਾ ਘੋਲ ਵੀ ਪਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਗਰਮ ਦੁੱਧ ਜਾਂ ਕੌਫੀ ਦਿਓ

ਬੀਪੀ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਗਰਮ ਦੁੱਧ ਜਾਂ ਕੌਫੀ ਦਿਓ। ਇਸ ਨਾਲ ਬੀਪੀ ਤੁਰੰਤ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਦੁੱਧ ਦੇ ਮਲਟੀਨਿਊਟਰੀਐਂਟ ਬੀਪੀ ਨੂੰ ਸੰਤੁਲਿਤ ਕਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕੌਫੀ ‘ਚ ਕਾਫੀ ਮਾਤਰਾ ‘ਚ ਕੈਫੀਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਲੋਅ ਬੀਪੀ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਵਧਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਘੱਟ ਬੀ.ਪੀ. ਦੇ ਕਾਰਨ ਚੱਕਰ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਖੂਬ ਪਾਣੀ ਪੀਓ ਅਤੇ ਭੋਜਨ ਖਾਓ। ਕਿਉਂਕਿ ਜੇਕਰ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਭਰਪੂਰ ਪੋਸ਼ਣ ਅਤੇ ਊਰਜਾ ਹੋਵੇਗੀ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਦਿਨ ਭਰ ਹਾਈਡ੍ਰੇਟਿਡ ਰਹੋਗੇ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related

Biden’s Aggressive Attacks on Trump Reflect Campaign Struggles and Electoral Challenges

Biden's Aggressive Attacks on Trump Reflect Campaign Struggles and...

Uncovering Corruption in India’s Elite Examinations: A Call for Justice

Uncovering Corruption in India's Elite Examinations: A Call for...