spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Google ਨੇ ਹਟਾਏ 3500 ਫਰਜ਼ੀ ਐਪਸ,

Date:

ਗੂਗਲ ਆਪਣੇ ਯੂਜ਼ਰਸ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਲਗਾਤਾਰ ਸਰਗਰਮ ਹੈ। ਗੂਗਲ ਪਲੇਅ ਸਟੋਰ ‘ਤੇ ਕਈ ਐਪਸ ਉਪਲੱਬਧ ਹਨ ਪਰ ਗੂਗਲ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਉਪਾਵਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਫਰਜ਼ੀ ਐਪਸ ਗੂਗਲ ਪਲੇ ਸਟੋਰ ‘ਤੇ ਆ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਗੂਗਲ ਇਕ ਨਵਾਂ ਪ੍ਰੋਟੈਕਟਿਵ ਟੂਲ ਲਿਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇ ਗੂਗਲ ਦੇ ਦਾਅਵਿਆਂ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਗੂਗਲ ਪਲੇ ਸਟੋਰ ਤੋਂ ਕਰੀਬ 3500 ਸਕੈਮ ਲੈਂਡਿੰਗ ਐਪਸ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਗੂਗਲ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਕਰੀਬ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਬਚਤ ਹੋਈ ਹੈ।

ਫਰਜ਼ੀ ਐਪਸ ਦੇ ਜਾਲ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਖੁਦ ਕੁਝ ਖਾਸ ਗੱਲਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਨੁਕਸਾਨ ਉਠਾਉਣਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਐਪ ਰੇਟਿੰਗ ‘ਤੇ ਦਿਓ ਧਿਆਨ

ਪਹਿਲੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਐਪ ਨੂੰ ਅਧਿਕਾਰਤ ਐਪ ਸਟੋਰ ਗੂਗਲ ਪਲੇ ਸਟੋਰ ਤੋਂ ਹੀ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਇਸ ਨੂੰ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਐਪ ਦੀ ਰੇਟਿੰਗ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਭਾਵ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਘੱਟ ਰੇਟ ਵਾਲੀਆਂ ਐਪਾਂ ਨੂੰ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਆਈਕਨ ਵੱਲ ਦਿਓ ਧਿਆਨ

ਦੂਜੀ ਚੀਜ਼ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਉਹ ਹੈ ਇਸਦਾ ਆਈਕਨ। ਜੇ ਆਈਕਨ ਇੰਝ ਜਾਪਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜਲਦਬਾਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਾਂ ਇਹ ਬਾਕੀ ਐਪ ਵਿੱਚ ਫਿੱਟ ਨਹੀਂ ਬੈਠਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਇੱਕ ਵੈਧ ਐਪ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ।

ਡਿਵੈਲਪਰ

ਐਪ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਡਿਵੈਲਪਰਾਂ ਵੱਲ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਪੇਸ਼ੇਵਰ ਡਿਵੈਲਪਰ ਵੇਰਵਿਆਂ ਦੀ ਪਰੂਫ ਰੀਡਿੰਗ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ ਵਰਣਨ ਵਿੱਚ ਗਲਤੀਆਂ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਫਰਜ਼ੀ ਐਪਸ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਗੂਗਲ ਸਰਚ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਡਿਵੈਲਪਰ ਚੰਗਾ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ।

ਐਪ ਪਰਮਿਸ਼ਨ

ਐਪ ਨੂੰ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਿਸ ਨੂੰ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ? ਇਸ ਬਾਰੇ ਖਾਸ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਕਈ ਵਾਰ ਐਪ ਪਰਮਿਸ਼ਨ ਤੁਹਾਡੇ ਫੋਨ ਨੂੰ ਗਲਤ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਅਧਿਕਾਰਤ ਲਿੰਕ

ਕਿਸੇ ਵੀ ਐਪ ਨੂੰ ਅਧਿਕਾਰਤ ਐਪ ਸਟੋਰ ਤੋਂ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਐਪ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਲਿੰਕ ਜਾਂ ਹੋਰ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਤੋਂ ਡਾਊਨਲੋਡ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related