spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਵਧੀ ਚਿੰਤਾ

Date:

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ – ਭਾਰਤੀ ਸਟੇਟ ਬੈਂਕ (ਐਸਬੀਆਈ) ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਦਿਨੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਖਾਰਾ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (ਆਰਬੀਆਈ) ਦੁਆਰਾ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਕਰਨ ਨਾਲ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਉਧਾਰ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ। ਖਾਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਭਾਰ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦਸੰਬਰ ਤਿਮਾਹੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਧ ਵਿਆਜ ਮਾਰਜਿਨ 0.02 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ 0.03 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਪਰ ਅਸਲ ਤਸਵੀਰ ਅਗਲੀ ਤਿਮਾਹੀ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਵੇਗੀ।

ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਰਾਹੀਂ ਕਰਜ਼ਾ ਲੈਣਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਮਹਿੰਗਾ

ਧਿਆਨ ਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (ਆਰਬੀਆਈ) ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਬੈਂਕਾਂ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਬੈਂਕਿੰਗ ਵਿੱਤੀ ਕੰਪਨੀਆਂ (ਐਨਬੀਐਫਸੀ) ਲਈ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਨਿੱਜੀ ਅਤੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ਬਾਰੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਕਰਨ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਸੰਸ਼ੋਧਿਤ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਜੋਖਮ ਦਾ ਭਾਰ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਧਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਧੇਰੇ ਜੋਖਮ ਭਾਰ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿੱਜੀ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਪੈਸਾ ਵੱਖਰਾ ਰੱਖਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ‘ਚ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਕਦਮ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਕਰਜ਼ ਅਤੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਲੋਨ ਲੈਣਾ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਅਜਿਹੇ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਵਧਣਗੀਆਂ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ 

ਉਦਯੋਗ ਸੰਗਠਨ ਫਿੱਕੀ ਅਤੇ ਇੰਡੀਅਨ ਬੈਂਕਸ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ (IBA) ਦੁਆਰਾ ਸਾਂਝੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਯੋਜਿਤ ਸਾਲਾਨਾ FI-BAC ਈਵੈਂਟ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਬੋਲਦੇ ਹੋਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਅਸੀਂ ਜੋ ਵੀ ਕਰ ਰਹੇ ਸੀ, ਉਹ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗਾ।” ਪਰ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਕਮੀ ਜ਼ਰੂਰ ਆਵੇਗੀ।” ਖਾਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਿਵੇਂ-ਜਿਵੇਂ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਧੇਗੀ, ਅਜਿਹੇ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ ਵੀ ਵਧਣਗੀਆਂ। ਪੂੰਜੀ ਲਾਗਤ ਹੋਵੇਗੀ ਜੋ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮਾਂ ਕਾਰਨ ਝੱਲਣੀ ਪਵੇਗੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਬੈਂਕ ਦੀ ਕੁੱਲ ਗੈਰ-ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਜਾਇਦਾਦ (ਐੱਨ.ਪੀ.ਏ.) 0.70 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬੈਂਕਿੰਗ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਐਸਬੀਆਈ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਦਿਨੇਸ਼ ਖਾਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਜੇਕਰ ਸਾਡੇ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਵਾਂਗੇ। ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ, ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਅਜਿਹੇ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਜੋਖਮ ਭਾਰ ਨੂੰ 100 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 125 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਵੱਡੇ NBFCs ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਜੋਖਮ ਭਾਰ ਨੂੰ ਵੀ 25 ਅਧਾਰ ਅੰਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਨਵੇਂ ਅਤੇ ਬਕਾਇਆ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣਗੇ।

ਆਰਬੀਆਈ ਗਵਰਨਰ ਦਾਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਕਦਮਾਂ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਸਥਿਰਤਾ ਹੈ। ਦਾਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਯਾਦ ਦਿਵਾਇਆ ਕਿ ਰੈਗੂਲੇਟਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸੈਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਰੱਖਿਆ ਹੈ ਜੋ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਭਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਨ। ਦਾਸ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਅਸੀਂ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਸਥਿਰਤਾ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਹੋਰ ਸਮਾਰਟ ਕਦਮਾਂ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਨੋਟ ਕਰਨਾ ਪ੍ਰਸੰਗਿਕ ਹੈ ਕਿ ਹਾਊਸਿੰਗ, ਵਾਹਨ ਲੋਨ ਅਤੇ MSME ਸੈਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਇਹਨਾਂ ਕਦਮਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related

Biden’s Aggressive Attacks on Trump Reflect Campaign Struggles and Electoral Challenges

Biden's Aggressive Attacks on Trump Reflect Campaign Struggles and...

Uncovering Corruption in India’s Elite Examinations: A Call for Justice

Uncovering Corruption in India's Elite Examinations: A Call for...