spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਇੱਕਦਮ ਵੱਧਣ ਲੱਗੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਕੇਸ

Date:

ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਨਵੇਂ JN.1 ਵੇਰੀਐਂਟ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਲਗਾਤਾਰ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਵਿਗਿਆਨੀ ਡਾ: ਸੌਮਿਆ ਸਵਾਮੀਨਾਥਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਫਿਲਹਾਲ ਘਬਰਾਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸਵਾਮੀਨਾਥਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਨੂੰ ‘ਦਿਲਚਸਪੀ ਦਾ ਰੂਪ’ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਨਾ ਕਿ ‘ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਰੂਪ’। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ, ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਡਰ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ ਦੇ 594 ਨਵੇਂ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਸਰਗਰਮ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 2669 ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ। ਕੇਰਲ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਾਮਲੇ ਦਰਜ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੁੱਲ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 87 ਫੀਸਦੀ ਕੇਸ ਕੇਰਲ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ JN.1 ਸਬ-ਵੇਰੀਐਂਟ ਦੇ 26 ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਚਿੰਤਾ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। 26 ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਗੋਆ ਵਿੱਚ 19, ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ 4 ਅਤੇ ਕੇਰਲ, ਦਿੱਲੀ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ-ਇੱਕ ਕੇਸ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ।

ਗੋਆ ਵਿੱਚ ਟ੍ਰੇਸ ਕੀਤੇ ਗਏ JN.1 ਸਬ-ਵੇਰੀਐਂਟ ਦੇ ਸਾਰੇ 19 ਕੇਸ ਨਾ-ਸਰਗਰਮ ਹੋਣ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਤੋਂ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਨਮੂਨਿਆਂ ਦੀ ਜੀਨੋਮ ਸੀਕਵੈਂਸਿੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਤਾਂ ਇਹ ਰੂਪ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ।

ਗੋਆ ਦੇ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਿਗਿਆਨੀ ਡਾਕਟਰ ਪ੍ਰਸ਼ਾਂਤ ਸੂਰਿਆਵੰਸ਼ੀ ਨੇ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਪੀਟੀਆਈ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜੇਐਨ.1 ਵੇਰੀਐਂਟ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਹਲਕੇ ਲੱਛਣ ਸਨ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਠੀਕ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਕਿਤੇ ਨਾ ਕਿਤੇ ਇਹ ਰਾਹਤ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਹੈ। ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਜੈਸਲਮੇਰ ਵਿੱਚ JN.1 ਉਪ-ਵਰਗ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਦੋ ਕੋਵਿਡ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ। ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਜੈਪੁਰ ਵਿੱਚ ਦੋ ਹੋਰ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਹ ਵੇਰੀਐਂਟ ਰਾਜਸਥਾਨ ‘ਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਨੇ JN.1 ਨੂੰ ‘ਰੁਚੀ ਦੇ ਰੂਪ’ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਰੂਪ BA.2.86 ਤੋਂ ਉਤਪੰਨ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਤੋਂ ਥੋੜ੍ਹਾ ਵੱਖਰਾ ਹੈ। ਫਿਲਹਾਲ ਇਸ ਨਵੇਂ ਵੇਰੀਐਂਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਖ਼ਤਰਾ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਬਲੂਮਬਰਗ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੰਗਲੈਂਡ ਅਤੇ ਸਕਾਟਲੈਂਡ ਵਿੱਚ 24 ਵਿੱਚੋਂ ਹਰ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਕੋਵਿਡ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੈ। ਲੰਡਨ ਕੋਵਿਡ ਤੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ JN.1 ਰੂਪ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੰਗਲੈਂਡ ਅਤੇ ਸਕਾਟਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੀ ਦਰ 4.2 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਲੰਡਨ ਵਿੱਚ ਇਹ 6.1 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ।

ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੀ ‘ਹੈਲਥ ਸਕਿਓਰਿਟੀ ਏਜੰਸੀ’ ਅਤੇ ‘ਆਫਿਸ ਆਫ ਨੈਸ਼ਨਲ ਸਟੈਟਿਸਟਿਕਸ’ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ 18 ਤੋਂ 44 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਲੋਕ ਕੋਵਿਡ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ।

ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਠੰਡਾ ਤਾਪਮਾਨ, ਘੱਟ ਦਿਨ ਅਤੇ ਸਰਦੀਆਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਰਲ ਜਾਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਅਜਿਹਾ ਮਾਹੌਲ ਸਿਰਜਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related