spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

ਚਾਕਲੇਟ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਲੀਡ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ…ਜਾਣੋ ਇਹ ਕਿਹੜੀਆਂ ਜਾਨਲੇਵਾ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ

Date:

ਚਾਕਲੇਟ ਅਜਿਹੀ ਚੀਜ਼ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਵਿੱਚ ਖੂਬ ਪਸੰਦ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖੂਬ ਖਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਚਾਕਲੇਟ ਦਾ ਨਾਂ ਸੁਣਦੇ ਹੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਮੂੰਹ ‘ਚ ਪਾਣੀ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਜੋ ਚਾਕਲੇਟ ਖਾਂਦੇ ਹੋ, ਉਸ ‘ਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਭਾਰੀ ਧਾਤਾਂ ਜਿਵੇਂ ਸੀਸਾ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੋ ਕਿ ਬਹੁਤ ਖਤਰਨਾਕ ਹੈ। ਇਹ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਹਾਨੀਕਾਰਕ ਹੈ।

ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਤਾਜ਼ਾ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਚਾਕਲੇਟ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਲੀਡ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ ਵਰਗੀਆਂ ਹਾਨੀਕਾਰਕ ਭਾਰੀ ਧਾਤਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਪਾਈ ਗਈ ਹੈ।

ਲੀਡ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ ਵਰਗੀਆਂ ਭਾਰੀ ਧਾਤਾਂ ਦੇ ਖਤਰਨਾਕ ਪੱਧਰ ਸਨ

ਰਾਇਟਰਜ਼ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਅਮਰੀਕੀ ਗੈਰ-ਲਾਭਕਾਰੀ ਸੰਸਥਾ ਕੰਜ਼ਿਊਮਰ ਰਿਪੋਰਟਸ ਨੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਚਾਕਲੇਟ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਟੈਸਟ ਕੀਤੇ ਗਏ 48 ਚਾਕਲੇਟ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲਗਭਗ ਇੱਕ ਤਿਹਾਈ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਲੀਡ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ ਵਰਗੀਆਂ ਭਾਰੀ ਧਾਤਾਂ ਦੇ ਖਤਰਨਾਕ ਪੱਧਰ ਸਨ। ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀਆਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀਆਂ ਚਾਕਲੇਟ ਨਿਰਮਾਣ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹਰਸ਼ੇਜ਼ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਉਤਪਾਦ ਖਰੀਦੇ।

ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਚਾਕਲੇਟ ਨਿਰਮਾਤਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹਰਸ਼ੇਜ਼ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਭਾਰੀ ਧਾਤਾਂ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰੇ। ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਡਾਰਕ ਚਾਕਲੇਟ ਬਾਰ, ਮਿਲਕ ਚਾਕਲੇਟ ਬਾਰ, ਕੋਕੋ ਪਾਊਡਰ, ਚਾਕਲੇਟ ਚਿਪਸ ਸਮੇਤ 7 ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਦੇ ਕੁੱਲ 48 ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ, 16 ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਲੀਡ, ਕੈਡਮੀਅਮ, ਜਾਂ ਦੋਵੇਂ ਸੰਭਾਵੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਗਏ ਸਨ।

ਕੈਂਸਰ ਵਰਗੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੇ ਹਨ

ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਚਾਕਲੇਟਾਂ ਵਿੱਚ ਲੀਡ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ ਵਰਗੀਆਂ ਭਾਰੀ ਧਾਤਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਧਾਤਾਂ ਗੰਭੀਰ ਸਿਹਤ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਸੀਸੇ ਦੀ ਖਪਤ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ, ਗੁਰਦੇ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਅਤੇ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੈਡਮੀਅਮ ਦੀ ਲੰਮੀ ਮਿਆਦ ਦੀ ਖਪਤ ਹੱਡੀਆਂ ਦੇ ਫਟਣ, ਫੇਫੜਿਆਂ ਅਤੇ ਜਿਗਰ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਧਾਤਾਂ ਦਾ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਸੇਵਨ ਕੈਂਸਰ ਵਰਗੀਆਂ ਘਾਤਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਵੀ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ
ਚਾਕਲੇਟ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਲੀਡ ਅਤੇ ਕੈਡਮੀਅਮ ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬੇਹੱਦ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਦੌਰਾਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਧਾਤੂਆਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਭਰੂਣ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਅਤੇ ਸਰੀਰਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Subscribe

spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Popular

More like this
Related